- เบี้ยแก้Posted 19 hours ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 2 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 3 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 4 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 5 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
ขอให้ผ่านไปด้วยดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/05/pra5-1-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 12 พ.ค. 66 )
ช่วงนี้ต้องถือว่า เป็นช่วงที่หนักหนาสาหัสของคนที่สมัครเลือกตั้ง เพราะว่า คู่แข่งมาแรงแซงก็พอว่า แต่ว่า พรรคที่ตัวเองสังกัดไม่สนับสนุนค่าใช้จ่าย ค่าป้าย ค่าอะไรต่างๆ เรียกว่า ต้องเสียเอง จ่ายเอง เพราะฉะนั้น จึงต้องบอกกันว่า ช่วงนี้เป็นช่วงหักโค้ง จะหักดิบ จะยังไงกัน เพราะลงทุนไปก็ไม่ใช่น้อยที่จะให้ค่าป้าย ค่าอะไรต่างๆ แล้วเกิดมาไม่มี ทำไปๆก็ไปเบิกก็ไม่ได้ เพราะกองกลางของพรรคไม่จ่าย
แถมยังบอกกลับมาว่า คุณต้องพร้อมที่จะออกเองบ้าง จ่ายบ้าง เลยยกโขยงกันไปตีรวน ป่วนพรรคกระอักกระอ่วน จะขับไล่ให้ไปอยู่พรรคอื่นช่วงนี้ มันก็ไม่ใช่ง่ายนัก เลยฝากว่า ขอให้ใจเย็นๆกัน ขอให้การเลือกตั้งมันผ่านไปได้ เพราะชาวบ้านอยากให้เลือกตั้งผ่านไปด้วยดี เพื่อจะได้เห็นโฉมหน้ารัฐบาลใหม่ อย่าทำอะไรให้มันขัดขวางกันเลย แลให้มันไปได้ราบรื่น ประชาชนจะได้ชื่นมื่น ขมขื่นมานานแล้ว ทั้งโรคโควิด ทั้งข้าวของถูกแพงแบบชนิดที่เขาไม่ค่อยจะได้ประโยชน์
แล้วตอนนี้ ก็ต้องบอกกันว่า ช่วงนี้ใครจะฝันสลายหรือจะฝันดี ฝันร้ายหรือจะเป็นไปตามฝัน ขอให้ฝันเป็นจริงก็แล้วกัน
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login