- เบี้ยแก้Posted 11 hours ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 2 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 3 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 4 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 5 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
“หมอประกิต” ขอบคุณหน่วยงานรัฐที่เกี่ยวข้อง ช่วยกวาดล้าง “บุหรี่ไฟฟ้า”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/q-1-300x329.jpg)
“หมอประกิต” ขอบคุณหน่วยงานรัฐที่เกี่ยวข้อง ช่วยกวาดล้าง “บุหรี่ไฟฟ้า” ทั้งลักลอบนำเข้าและตั้งขาย ห่วงบุคลากรต่อสู้ไม่เพียงพอ เสนอตั้งทีมเฉพาะกิจกวาดล้างโดยเฉพาะ กำหนดนโยบาย ระดมคนและงบประมาณให้เพียงพอ วอนพรรคการเมือง ว่าที่ผู้สมัคร ส.ส. ยึดจุดยืนสุขภาพ เดินหน้าแบนบุหรี่ไฟฟ้าต่อเนื่อง
เมื่อวันที่ 24 มี.ค. 2566 ศ.นพ.ประกิต วาทีสาธกกิจ ประธานมูลนิธิรณรงค์เพื่อการไม่สูบบุหรี่ กล่าวว่า ขณะนี้สถานการณ์ “บุหรี่ไฟฟ้า” ถือว่ากำลังระบาดอย่างมากในสังคมไทย โดยเฉพาะในกลุ่มเด็กและเยาวชน ซึ่งกลุ่มธุรกิจบุหรี่ไฟฟ้ามีความพยายามเคลื่อนไหวให้ยกเลิกกฎหมายห้ามนำเข้า ห้ามจำหน่ายบุหรี่ไฟฟ้าที่ใช้มานานตั้งแต่ปี 2557 เพื่อปกป้องและคุ้มครองสุขภาพของประชาชน อย่างไรก็ตาม ต้องขอบคุณและขอชื่นชมหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ทั้งเจ้าหน้าที่ตำรวจ สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค (สคบ.) กรมศุลากร และเจ้าหน้าที่ท้องถิ่น ที่ให้ความสำคัญกับปัญหาบุหรี่ไฟฟ้า โดยมีการกวาดล้างอย่างจริงจังและบังคับใช้กฎหมายอย่างเข้มงวดให้มีประสิทธิภาพเพิ่มมากขึ้น โดยมีการบุกจับกุมผู้ที่ขายบุหรี่ไฟฟ้าและผู้ลักลอบหรือแอบนำบุหรี่ไฟฟ้าเข้ามา แต่ก็ยังไม่เพียงพอต่อการควบคุมและเอาผิดผู้กระทำความผิด เนื่องจาก สคบ. มีบุคลากรน้อยมาก และตำรวจก็มีภารกิจที่มากเช่นกัน
“ผมขอชักชวนให้ผู้บังคับใช้กฎหมายที่เกี่ยวข้องมาร่วมกันกวาดล้างบุหรี่ไฟฟ้าให้มากขึ้นและต่อเนื่อง โดยเสนอให้ตั้งกลุ่มเฉพาะกิจเพื่อกวาดล้างบุหรี่ไฟฟ้า และมีการสนับสนุนทั้งนโยบายที่ชัดเจน เสริมกำลังคน ส่งงบประมาณให้เพียงพอสำหรับดำเนินการ” ศ.นพ.ประกิตกล่าว
ศ.นพ.ประกิตกล่าวต่อว่า ขณะนี้อยู่ในช่างการหาเสียงเลือกตั้ง จึงขอให้พรรคการเมืองต่าง ๆ และว่าที่ผู้สมัคร ส.ส. ซึ่งกำลังเข้าสู่ช่วงใกล้เลือกตั้งใหญ่ ช่วยกันสนับสนุนนโยบายห้ามนำเข้าและห้ามจำหน่ายบุหรี่ไฟฟ้า ซึ่งจะเป็นการแสดงความห่วงใยต่อสุขภาพ เอื้ออาทรต่ออนาคตของเด็กและเยาวชนไทย ให้รอดพ้นจากการเสพติดนิโคตินในบุหรี่ไฟฟ้าที่มีผลวิจัยยืนยันชัดเจนว่า ส่งผลกระทบและเป็นอันตรายต่อสุขภาพของประชาชน โดยเฉพาะเด็กและเยาวชน ทำให้มีการติดและสูบบุหรี่ไฟฟ้ามากขึ้น รวมถึงหันไปสูบบุหรี่ธรรมดา หรือสูบทั้งสองแบบก็ยิ่งส่งผลร้ายต่อสุขภาพมากยิ่งขึ้น
You must be logged in to post a comment Login