- เบี้ยแก้Posted 14 hours ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 2 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 3 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 4 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 5 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
“เอซี มิลาน อะคาเดมี่ จูเนียร์” โครงการฝึกทักษะลูกหนังกับโค้ชระดับอาชีพ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/01-68.jpg)
การกีฬาแห่งประเทศไทย กกท. สนับสนุนโครงการ “เอซี มิลาน อะคาเดมี่ จูเนียร์” ฝึกทักษะลูกหนังกับโค้ชระดับโลกให้กับนักเตะเยาวชนไทย เพื่อก้าวสู่นักเตะอาชีพ เมื่อวันที่ 23 ก.พ. 2566 ดร.ก้องศักด ยอดมณี ผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) มอบหมายให้ นายณัฐพล อันตรเสน ผู้อำนวยการกองส่งเสริมพัฒนากีฬาอาชีพ เป็นประธานในงานแถลงข่าวเปิดโครงการ “เอซี มิลาน อะคาเดมี่ จูเนียร์ แคมป์” ในประเทศไทยเพื่อพัฒนานักกีฬาฟุตบอลเยาวชนให้มีศักยภาพและต่อยอดสู่การเป็นนักกีฬาอาชีพในระดับนานาชาติ โดยมี นางสาวจิราพร เมตตาวิหารี ผู้แทนบริษัท สปอร์ตติจูด ไทยแลนด์ จำกัด, น.ส.ฐิตาภัสร์ ศุภวรศรีศักดิ์ ผู้แทนบริษัท วีเวิล์ด ออร์กาไนเซอร์ จำกัด และนายศักดิ์สิทธิ์ แท่งทอง ร่วมงาน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/02-60.jpg)
นายณัฐพล อันตรเสน ผู้อำนวยการกองส่งเสริมพัฒนากีฬาอาชีพ เผยว่า ในนามของการกีฬาแห่งประเทศไทยมีความยินดีที่ภาคเอกชนได้ให้การสนับสนุนการจัดตั้งโครงการ “เอซี มิลาน อะคาเดมี่ จูเนียร์ แคมป์” ในประเทศไทย โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเปิดโอกาสให้นักกีฬาฟุตบอลเยาวชนได้พัฒนาศักยภาพ ทักษะต่างๆ ในการเล่นกีฬาฟุตบอลและสามารถต่อยอดสู่การเป็นนักกีฬาอาชีพในระดับนานาชาติต่อไปได้ อีกทั้งยังเป็นการส่งเสริมกีฬาให้เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตคนทุกวัย โดยเฉพาะเยาวชน
นายณัฐพล เผยว่า โครงการนี้จะจัดขึ้นทั้งหมด 5 วัน ที่กองพลทหารม้าที่ 2 รักษาพระองค์ฯ สนามเป้า ซึ่งตารางฝึกซ้อมจะเป็นแบบยุโรปทั้งช่วงเช้า – ช่วงเย็นนักกีฬาฟุตบอลเยาวชนที่เข้าร่วมแคมป์จะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์การฝึกซ้อมกับผู้ฝึกสอนจากสโมสรเอซี มิลาน และได้พบปะเพื่อนใหม่ ร่วมแคมป์อีกจำนวน 100 คน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/02/03-61.jpg)
กกท.หวังว่าการจัดโครงการนี้ในประเทศไทย จะเป็นการสร้างภาพลักษณ์ที่ดีให้กับประเทศไทย และได้เผยแพร่ไปสู่สายตาประชาชนในประเทศอิตาลี รวมถึงแฟนคลับของสโมสร หรือแฟนฟุตบอลทั่วโลก ได้เห็นถึงความพร้อมด้านกีฬา อาทิ สนามฟุตบอล สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับเยาวชน และครอบครัวที่เหมาะกับกิจกรรมกีฬาที่มีมาตราฐานในระดับสากล และยังเป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงกีฬาให้กับประเทศไทยอีกด้วย ส่วนเยาวชนที่สนใจเข้าร่วมโครงการฯ สามารถสมัครและสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม ได้ที่หมายเลขโทรศัพท์ 099-8477215 นายณัฐพล กล่าวทิ้งท้าย
You must be logged in to post a comment Login