- เบี้ยแก้Posted 14 hours ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 2 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 3 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 4 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 5 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
เขาช่องเดินหน้าแคมเปญ “ท้าไม่ทิ้งกับกาแฟเขาช่อง ปีที่ 4”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/9-1.jpg)
“เขาช่อง”แบรนด์กาแฟหนึ่งเดียวของไทยเดินหน้าดำเนินโครงการใหญ่ “ท้าไม่ทิ้ง กับกาแฟเขาช่อง เป็นปีที่ 4” อย่างต่อเนื่อง โดยในปีนี้กับคอนเซปต์ อัพไซเคิลเขาช่อง สู่การสร้างประโยชน์และคืนพื้นที่สีเขียวให้กับสิ่งแวดล้อม ด้วยวัตถุประสงค์หลักที่ต้องการสร้างการรับรู้ให้คนในชุมชน และกลุ่มนักท่องเที่ยวซึ่งเป็นผู้บริโภคหลักได้ตระหนักถึงปัญหาของขยะพลาสติก พร้อมกับเรียนรู้กระบวนการรีไซเคิลขยะกับโครงการอัพไซเคิลของกาแฟเขาช่อง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/6.jpg)
ดร.อริยา จิระเลิศพงษ์ กรรมการผู้จัดการแห่งกาแฟเขาช่องเปิดเผยว่า “สำหรับแคมเปญท้าไม่ทิ้งกับกาแฟเขาช่องนั้น เราดำเนินโครงการอย่างต่อเนื่องเป็นปีที่ 4 แล้ว ด้วยความมุ่งมั่นที่จะรักษาสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืนและต้องการมีส่วนช่วยลดภาวะโลกร้อน โดยเฉพาะอย่างยิ่งเราเองในฐานะผู้ประกอบการที่ต้องมีความรับผิดชอบต่อสังคม เนื่องจากปัจจุบันมีปัจจัยหลายด้านที่ทำให้สิ่งแวดล้อม ธรรมชาติ และอากาศที่เปลี่ยนแปลงไป จึงเกิดเป็นแคมเปญนี้ขึ้นมา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/4-2.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/5-3.jpg)
วิธีการคือเรานำบรรจุภัณฑ์กาแฟเขาช่องและขยะพลาสติกที่รวบรวมมาจากลูกค้าผู้บริโภคจากทั่วประเทศส่งเข้ามาร่วมกิจกรรม แล้วเปลี่ยนจากขยะพลาสติกมาอัพไซคลิ่งเป็นพื้นที่สีเขียวลานกิจกรรมและถนนเขาช่อง กรีนโรดที่อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่บริเวณด่านปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา รวมไปถึงลานกางเต็นท์ลำตะคองจังหวัดนครนายก และบริเวณหน้าศูนย์บริการนักท่องเที่ยวเนินหอม จังหวัดปราจีนบุรี ทั้งหมดนี้ใช้ขยะอัพไซคลิ่งมาสร้างถนน ลานจอดรถยนต์ ลานกิจกรรม และลานอิฐบล็อกเอนกประสงค์ 7,000 กิโลกรัม รวมพื้นที่สีเขียวทั้งหมดที่ได้จากโครงการครั้งนี้ ประมาณ 6,400 ตารางเมตร
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/3-3.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/8.jpg)
นอกจากถนนสายสีเขียวและลานกิจกรรมแล้วเรายังสามารถทำอย่างอื่นได้อีก เช่น เก้าอีม้านั่ง และหางเสือของกังหันลมเป็นต้นค่ะ ซึ่งโดยรวมแล้วกาแฟเขาช่องได้ช่วยโลกลดขยะไปแล้วรวมทั้งสิ้น 38,419 กิโลกรัม และได้สร้างถนนสีเขียวมอบให้แก่อุทยานแห่งชาติอีกหลายแห่งเพื่อเป็นสาธารณะประโยชน์แล้วรวมพื้นที่กว่า 29,982 ตารางเมตร ทั้งนี้ก็เพื่อเป็นสาธารณะประโยชน์กลับคืนสู่สังคมนั่นเอง และเรายังคงมุ่งมั่นเดินหน้าเป็นแบรนด์ที่รักและมิตรกับสิ่งแวดล้อมอยู่เสมอ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/2-3.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/10.jpg)
โดยแคมเปญท้าไม่ทิ้งกับกาแฟเขาช่อง ปีที่4 นำโดย ต้าเหนิง กัญญาวีร์ พรีเซนเตอร์คนใหม่แห่งกาแฟเขาช่อง และตัวแทนคนรุ่นใหม่ ร่วมลงนามส่งมอบพื้นที่สีเขียวพร้อมด้วยศิลปินหนุ่มอารมณ์ดี โอห์ม ฐิติวัฒน์ ที่มาขับกล่อมบทเพลงอันไพเราะให้กับผู้ที่ร่วมงานได้ฟัง และยังได้ชมการสาธิตขั้นตอนการผลิตบล็อกอัพไซคลิงจากขยะพลาสติกและ บรรจุภัณฑ์จากกาแฟเขาช่องอีกด้วย สำหรับการมอบพื้นที่สีเขียวครั้งนี้ได้รับเกียรติจากนายชุติเดช กมนณชนุตม์ ผู้อำนวยการสำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 1 เป็นตัวแทนรับมอบในครั้งนี้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/11-1.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/7.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/1-2.jpg)
ติดตามแคมเปญ “ท้าไม่ทิ้งกับกาแฟเขาช่อง” และกิจกรรมดีๆของกาแฟเขาช่อง ได้ทาง Facebook Fanpage : Khao Shong Coffee Thailand
You must be logged in to post a comment Login