- เบี้ยแก้Posted 15 hours ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 2 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 3 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 4 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 5 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
ล้ำเลิศประเสริฐศรี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/pra2-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 2 เม.ย. 67)
เมื่อตำรวจนึกถึงพระ พระก็นึกถึงตำรวจ ถ้าตำรวจจับมือกับพระทำอะไรเพื่อสังคม เพื่อประเทศชาติ มีจังหวัดหนึ่ง คือ จังหวัดเลย ที่คนขับไม่สวมหมวกกันน็อก แต่ตำรวจไม่ให้ใบสั่ง ไม่ปรับ แต่นำตัวไปให้พระเทศน์สอน นี่ต้องถือกันว่า ร่วมมือกับพระ จับมือกับพระตักเตือนสั่งสอนประชาชน ถ้าจะให้เขามาฟังเฉยๆไม่ได้ ต้องให้ตำรวจช่วยจัดการ บริหารงานจราจรแบบนี้ เชื่อว่า ประเทศชาติน่าจะดีขึ้น ดีกว่าไปปรับเสียเงิน เสียทอง แล้วไม่ได้สำนึกอะไร
พระก็เทศน์ให้คนที่ไม่เคารพกฎจราจรได้เคารพกฎหมายบ้านเมือง เพราะบ้านเมืองมีขืน มีแปร จะไม่ทำอะไรตามกฎหมายได้ ไม่ได้ จะอยู่บนโลกนี้ลำบาก เพราะว่า เขาสวนหมวกกันน็อกเพื่อความปลอดภัยของประชาชนคนไทยนี่แหละ ไม่ได้เพื่อใครเลย เป็นประโยชน์ของตัวเอง เพราะฉะนั้น ต้องขออนุโมทนาชื่นชมกับแนวคิดของตำรวจยุคนี้ หลังจากมีอีกมุมหนึ่งมองว่า ตำรวจแย่ มีการสาวไส้ มีอะไรต่ออะไร นั่นเป็นระดับผู้ใหญ่
แต่สำหรับระดับปฏิบัติการมีแนวความคิดที่เรียกว่า ล้ำเลิศประเสริฐศรีเลย ถ้ามีตำรวจคิดทำแบบนี้เยอะๆ พระก็คงได้งานทำแบบชนิดที่เรียกว่า งานเข้า เพราะตำรวจจับคนที่ไม่สวมหมวกกันน็อกมาให้พระเทศน์สอน เป็นเรื่องที่ดี ขอให้มีตำรวจแบบนี้ และมีพระคุณเจ้าร่วมไม้ ร่วมมือ ถ้ามาส่งที่วัดสวนแก้ว เทศน์แน่นอน
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login