- เบี้ยแก้Posted 10 hours ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 1 day ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 3 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 3 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 5 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
สถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ ถกสถาบันพัฒนาฝีมือแรงงาน 2 สุพรรณฯ เทียบสมรรถนะเพื่อการยอมรับมาตรฐานฯ และนำไปสู่การรับคุณวุฒิวิชาชีพ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/01-68.jpg)
นายสุรพล พลอยสุข ผู้อำนวยการสถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ พร้อมนางสาวจุลลดา มีจุล รองผู้อำนวยการสถาบันฯ นำคณะประชุมหารือร่วมกับสถาบันพัฒนาฝีมือแรงงาน 2 สุพรรณบุรี นำโดยนายสมศักดิ์ สุวัฒฑโก ผู้อำนวยการสถาบันพัฒนาฝีมือแรงงาน 2 สุพรรณบุรี เพื่อศึกษารายการสมรรถนะของอาชีพนำร่อง ในการยอมรับมาตรฐานฝีมือแรงงานแห่งชาติเป็นมาตรฐานอาชีพเพื่อให้คุณวุฒิวิชาชีพ เบื้องต้นแบ่งกลุ่มย่อยเทียบมาตรฐานอาชีพกับมาตรฐานฝีมือแรงงาน เป็นรายสมรรถนะ นำร่องแล้ว 16 อาชีพ ประกอบด้วย อาชีพช่างไฟฟ้าภายในอาคาร ช่างเครื่องปรับอากาศในบ้านและการพาณิชย์ขนาดเล็ก ช่างเชื่อมอาร์กโลหะด้วยมือ ช่างเชื่อมแม็ก ช่างเชื่อมทิก ช่างบำรุงรักษารถยนต์ ช่างซ่อมรถยนต์ ช่างก่ออิฐ ช่างปูกระเบื้องผนังและพื้น พนักงานประมวลผลคำ พนักงานการใช้คอมพิวเตอร์ (ตารางทำงาน) ช่างซ่อมไมโครคอมพิวเตอร์ พนักงานการใช้คอมพิวเตอร์ (การนำเสนอผลงาน) ช่างเขียนแบบเครื่องกลด้วยคอมพิวเตอร์ CAD อาชีพช่างควบคุมด้วยระบบโปรแกรมเมเบิ้ลลอจิกคอนโทรลเลอร์ และอาชีพช่างติดตั้งระบบโซลาร์เซลล์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/02-66.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/03-58.jpg)
นายสุรพล ย้ำว่าการยอมรับมาตรฐานฝีมือแรงงานแห่งชาติ กับมาตรฐานอาชีพเป็นไปเพื่อสร้างการยอมรับในมาตรฐานของทั้ง 2 หน่วยงาน และนำไปสู่การให้การรับรองกับผู้ที่การฝึกอบรม ทดสอบโดยกรมพัฒนาฝีมือแรงงานเท่านั้น เมื่อมีการประกาศบังคับใช้ก็จะทำให้ผู้ที่ผ่านการทดสอบได้การรับรองตามมาตรฐานฝีมือแรงงานแห่งชาติ จากกรมพัฒนาฝีมือแรงงาน สามารถมาขอรับประกาศนียบัตรคุณวุฒิวิชาชีพได้ในระดับต่างๆ ตามกรอบคุณวุฒิวิชาชีพ ซึ่งเทียบเท่ากับคุณวุฒิทางการศึกษาภายใต้การเทียบเคียงกรอบคุณวุฒิแห่งชาติ ที่คณะรัฐมนตรีมีมติอนุมัติไปแล้วตั้งแต่วันที่ 7 มีนาคม 2559 ซึ่งแนวทางนี้จะเป็นแนวทางสำคัญที่ทำให้กำลังแรงงานไทยมีคุณวุฒิที่สูงขึ้น เป็นกำลังแรงงานที่มีคุณภาพตามนโยบายของรัฐบาล
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/04-54.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/05-48.jpg)
โดยหลังจากนี้คณะทำงานร่วมระหว่างสถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ และกรมพัฒนาฝีมือแรงงาน จะได้ประชุมเพื่อให้การรับรองการยอมรับมาตรฐานฝีมือแรงงานฯ กับมาตรฐานอาชีพ ก่อนดำเนินการประกาศบังคับใช้ต่อไป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/07-32.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/08-22.jpg)
You must be logged in to post a comment Login