- เบี้ยแก้Posted 19 hours ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 2 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 3 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 4 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 5 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
เปิด 4 สถานีสุขภาพชวนคนเมืองขยับกาย-ใจ ลดเครียด ออฟฟิศซินโดรม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/09-13.jpg)
สสส.ไอเดียเริ่ดจับมือ MRT – BMN เปิดตัว 4 สถานี Healthy Station ชวนคนกรุงปรับเปลี่ยนพฤติกรรมสุขภาพกาย-ใจ คาดผู้ใช้บริการเฉลี่ย วันละ 800,000 คน จะมีสุขภาพดีขึ้น ลดความเครียดจากการใช้ชีวิตในเมืองที่เต็มไปด้วยความเร่งรีบ เครียด
ในวันนี้(17 มี.ค.) ที่สถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน MRT สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) ร่วมกับ บริษัทแบงคอก เมโทร เน็ทเวิร์คส์ จำกัด (BMN) แถลงข่าวโครงการ “MRT HEALTHY STATION ” เปิดตัวสถานีรถไฟฟ้า MRT 4 จุด หวังกระตุ้นให้คนเมืองเห็นความสำคัญของการของการออกกำลังกายแบบง่ายๆเพื่อการมีสุขภาวะกาย-ใจที่ดี ดร.สุปรีดา อดุลยานนท์ ผู้จัดการสำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) กล่าวว่า ที่มาของโครงการ “MRT Healthy Station” คือ การเปิดพื้นที่สาธารณะให้เป็นพื้นที่ทางกายภาพที่จะกระตุ้นให้คนมีสุขภาพดี ซึ่งการสร้างสุขภาพที่ดีไม่ได้เกิดขึ้นเฉพาะกับร่างกายเท่านั้น แต่ยังเป็นการสร้างพื้นที่สิ่งแวดล้อมที่มีผลกระทบต่อคน ทั้งนี้ระบบขนส่งสาธารณะเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยสังคมลดมลภาวะเป็นพิษ ประหยัดพลังงาน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/01-50.jpg)
ทั้งนี้ กรุงเทพฯ เป็นศูนย์รวมของอาชีพ แหล่งท่องเที่ยว สถานศึกษา และกิจกรรมต่างๆ มีผู้คนใช้ชีวิตอยู่จำนวนมาก หลายคนประสบภาวะเครียดจากการใช้ชีวิตทั้งการทำงาน การเรียน สภาพการจราจรที่แออัด ฝุ่นควันที่มีผลต่อสุขภาพ รวมถึงความเร่งรีบที่ต้องแข่งกับเวลา ทำให้ขาดการดูแลตัวเอง ปัจจัยเหล่านี้ทำให้เกิดความเสี่ยงป่วยโรคไม่ติดต่อ (NCDs) หรือโรคที่เกิดจากพฤติกรรมการใช้ชีวิต เช่น โรคทางเดินหายใจ โรคหัวใจและหลอดเลือด โรคเบาหวาน โรคมะเร็ง และโรคทางจิตเวช ปัจจุบันคนไทยเสียชีวิตจากกลุ่มโรคนี้ 75% คิดเป็น 320,000 คน/ปี ด้วยความบีบรัดของการใช้ชีวิต และสภาพแวดล้อมที่ยังไม่เอื้อต่อการมีสุขภาวะที่ดี การทำให้พื้นที่สาธารณะเป็นพื้นที่สร้างเสริมสุขภาพ จึงเป็นส่วนสำคัญที่จะส่งเสริมให้ทุกคนดูแลตนเอง
ปัจจุบัน MRT ได้ก้าวมาร่วมมมือกับ สสส. ในการทำให้ให้ตัวสถานี ขบวนรถไปมาชาวยสร้างเสริมสุขภาพ โดยเริ่มกันที่ 4 สถานี กระตุ้นในเรื่องต่างๆ สนับสนุนให้เกิดการออกกำลังกาย ลดอาการออฟฟิศซินโดรมด้วยท่าออกกำลังกายแบบง่ายๆบนขบวนรถ หรือว่าเป็นสถานีสุขภาพ เช่นกระตุ้นเตือนเรื่องการสวมหมวกกันน๊อค ซึ่งยังเป็นปัญหาที่มากอยู่ในสังคมไทยปัจจุบัน หรือเรื่องของการผ่อนคลายในมิติสุขภาพจิต ให้คิดยิ้ม หัวเราะผ่านตัวการ์ตูนขายหัวเราะ หรือแม่แต่การที่เราอยู่ในกล่องใส OUT OF THE BOX ที่เด็กๆกับจอใส พยายามดึงเขาออกจากจากที่ตรงนั้น ให้ขยับตัวมีชีวิตอยู่กับคนรอบข้าง เป็นต้น
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/02-45.jpg)
“สารกระตุ้นเตือนเหล่านี้เป็นสิ่งเล็กๆน้อยๆ แต่ถ้ามันแทรกอยู่ในชีวิตประจำวันและอยู่ในการเดินทางประจำวันก็มีคุณค่ามหาศาลสำหรับคน 800,000 คนที่มาใช้บริการ ซึ่งจะเป็นจุดเริ่มต้นและเราหวังว่ามันจะขยายต่อไป” ดร.สุปรีดา กล่าว
สำหรับ 4 สถานี MRT HEALTHY STATION ได้แก่
1.MRT “ลุมพินีคาเฟ่” ชวนคนไทยคลายเครียด ชวนคนเมืองหัวเราะวันละ 12-15 ครั้ง/วัน
2.MRT ศูนย์สิริกิติ์ “ไม่ใส่หมวกกันน็อก ไม่รอด” ชวนให้สวมหมวกกันน็อก ลดความรุนแรงจากอุบัติเหตุ พบว่า อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นกับรถจักรยานยยนต์ 80% เสียชีวิตโดยไม่สวมหมวกกันน๊อค
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/03-37.jpg)
3. MRT สีลม “Unlock Your Box” ชวนทุกคนมีกิจกรรมทางกายที่เพียงพอ ผู้ใหญ่ 150 นาที/สัปดาห์ เด็ก 60 นาที/วัน
4.ขบวนรถไฟฟ้า “ขยับซักกะนิด พิชิตออฟฟิศซินโดรม” นำวิธีคลายกล้ามเนื้อจากนักวิทยาศาสตร์การกีฬา เครือข่ายคนไทยไร้พุง มาให้คนเมืองที่มีพฤติกรรมเนือยนิ่ง กล้ามเนื้ออักเสบเรื้อรัง หรือโรค Office Syndrome ไปใช้ในชีวิตประจำวัน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/04-38.jpg)
ดร.สุปรีดา กล่าวว่า สสส. หวังว่าสื่อชุด Healthy Station จะเป็นจุดเริ่มต้นสร้างพื้นที่สาธารณะ ปรับเปลี่ยนพฤติกรรม ให้ทุกคนตระหนักถึงปัจจัยเสี่ยงทางสุขภาพ สร้างสังคมแห่งความสุข รอยยิ้ม ขอขอบคุณภาคีทุกภาคส่วนที่ร่วมกันสร้างสรรค์สังคม ให้มีระบบที่เอื้อต่อการมีสุขภาวะ โดยติดตามข้อมูลสร้างเสริมสุขภาพได้ที่เฟซบุ๊กแฟนเพจ Social Marketing Thaihealth by สสส. หรือเว็บไซต์ https://www.thaihealth.or.th/
ด้าน นางสาวสุพัฒนุช สอนดำริห์ ผู้อำนวยการอาวุโส สำนักสื่อสารการตลาดเพื่อสังคม สสส. กล่าวว่า การเลือกแคมเปญในมิติของสุขภาพนั้น ไม่ใช่เป็นแค่เรื่องทางกายอย่างเดียวเราเพิ่มช่องทางของเรื่องทางใจเข้ามาให้กับสังคมซึ่งโครงการนี้สามารถเริ่มต้นได้ทันที โดยสถานีที่เลือกเป็นสถานีที่มีผู้มาใช้บริการเป็นจำนวนมาก เป็นการเปิดพื้นที่ให้คนทั่วไปได้รับรู้ เพื่อให้เกิดความเข้าใจและสร้างความเขมแข็งทั้งทางกายและใจ สอกคล้องกับงานวิจัยที่พบว่า การคนที่เห็นสารที่ต่อารสื่อสารบ่อยๆและมีความถี่มากขึ้นจะทำให้เกิดการทำตามได้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/06-24.jpg)
นายอัลวิน จี รองกรรมการผู้จัดการบริหาร บริษัททางด่วนและรถไฟฟ้า กรุงเทพ จำกัด (มหาชน) หรือ BEM กล่าวว่า ความร่วมมือระหว่าง สสส. BMN และ BEM ในโครงการ Healthy Station นี้ถือเป็นโอกาสสำคัญของ BEM ที่จะได้แลกเปลี่ยนแนวคิดในรูปแบบการประชาสัมพันธ์ เพื่อรณรงค์ให้คนไทยให้ความสำคัญเรื่องของการสร้างนิสัย ดูแลสุขอนามัยที่ดี เป็นการกระตุ้นให้ผู้โดยสาร ผู้ใช้บริการหันมาออกกำลังกาย ดูแลสุขภาพ เพื่อยกระดับคุณภาพชีวิตให้มีสุขภาพที่แข็งแรง มีสุขภาพจิตที่ดียิ่งขึ้น และเชื่อว่าโครงการนี้จะช่วยให้คนไทยมีสุขภาพที่ดีขึ้นได้อย่างแน่นอน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/03/07-19.jpg)
นายวิทสุวัฒน์ อำคาเพท กรรมการผู้จัดการบริษัท แบงคอก เมโทร เน็ทเวิร์คส์ จำกัด หรือ BMN กล่าวว่า ปัจจุบันพบจำนวนผู้โดยสารและผู้ใช้บริการในสถานีรถไฟฟ้า MRT สายสีน้ำเงินอยู่ที่เฉลี่ยวันละ 800,000 คน ซึ่งสื่อโฆษณาของ BMN ตั้งอยู่ในตำแหน่งที่เป็นแหล่งรวมของหนุ่มสาวชาวออฟฟิศ และเป็นตำแหน่งที่มีผู้คนสัญจรผ่านเป็นจำนวนมาก การณรงค์ของ สสส. ที่ผ่านมา ทาง BMN เห็นถึงความคิดสร้างสรรค์ ในการถ่ายทอดความห่วงใยไปสู่คนไทย ซึ่งโครงการ MRT HEALTHY STATION THAIHEALTH x BEM เป็นอีกหนึ่งโครงการที่มีความตั้งใจร่วมมือกับ สสส. ออกแบบสื่อรณรงค์ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมคนในสังคม ที่ช่วยสร้างสรรค์สังคมและทำให้คนไทยมีสุขภาพที่ดี เชื่อว่าในอนาคตโครงการลักษณะนี้ จะมีการจัดกิจกรรมอย่างต่อเนื่อง
You must be logged in to post a comment Login