- เบี้ยแก้Posted 18 hours ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 2 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 3 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 4 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 5 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
ขออย่าให้เกิดกับครูเลย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2023/01/pra1-2-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 16 ม.ค. 66 )
วันนี้ วันครู ตรงกับวันที่ 16 มกราคมองทุกปี ถือเป็นวันสำคัญสำหรับระลึกถึงความสำคัญของครูที่เราเคารพนับถือกัน แต่ว่าช่วงนี้ครูบางคนรู้สึกจะสร้างเรื่อง สร้างปัญหาเป็นข่าวคราวเสียความน่าเคารพ น่าบูชา มีเรื่องล่วงละเมิดทางเพศลูกศิษย์บ้าง เรื่องทำอะไรในทำนองไม่สอดคล้องครรลองคลองธรรม เลยกลายเป็นเรื่องอยากจะให้รับฟังกันหน่อยทั้งพระ ทั้งครู อยู่ให้เป็นปูชนียบุคคลให้มีจิตใจเป็นกุศลและเที่ยงธรรม
จะได้ทำให้ความเป็นครู เป็นศิษย์ แนบสนิทเคารพ นับถือกันอย่างสนิทใจ ไม่ต้องมาตะขิดตะขวง ระแวง แคลงใจ ในความประพฤติที่ไม่ดีงาม เช่น ข่าวมีให้เด็กอมนกเขาบ้าง หรือให้เด็กอมนกเขา ซึ่งข่าวพรรณ์นี้ไม่น่าจะเกิดกับคนเป็นครูเลย มีพฤติกรรมเหมือนกับเป็นคนหิวความอารมณ์ใฝ่ต่ำแบบนี้มันไม่งาม ต้องบอกกันว่า ถ้ายังมีเรื่องพรรณ์นี้ ขออย่าได้ให้มีมาเกิดกับชีวิตการทำงานของครูเลย เพราะว่า จะต้องมีเด็กที่คอยเชื่อฟังเคารพนับถือ อย่าให้ทนไม่ได้
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login